8:54 chiều - Thứ Ba Tháng Sáu 27, 2017

Hỏi về quy định trong BHYT tự nguyện

Gia đình tôi có 4 người trong hộ khẩu. Theo quy định mới của BHYT tự nguyện, những người trong hộ khẩu đều phải bắt buộc mua BHYT. Trước đây, chỉ có ba mẹ tôi phải mua BHYT tự nguyện. Hiện tại, tôi và em tôi đang đi làm, tôi thì đã có thẻ BHYT, nhưng em tôi thì đang còn thử việc nên chưa được tham gia BHYT. Như vậy, em tôi có phải mua BHYT tự nguyện không? Ở phường, nơi gia đình tôi tham gia BHYT có hướng dẫn là bắt buộc em tôi phải mua BHYT? Nhân tiện, cho tôi hỏi về mức mua BHYT tự nguyện mỗi năm là bao nhiêu? Người thứ 1 mua với mức 100% giá trị, còn người thứ 2 có giảm xuống mức 90% không? Nếu có, xin cho tôi hỏi là quy định trong văn bản nào? Hiện tại, tôi nhận được thông tin là lùi lại thời hạn áp dụng mua BHYT hộ gia đình là 01/01/2016 mới áp dụng có đúng không? Và được thông báo bằng văn bản nào? Xin cám ơn!
2015-05-13_082712

Theo quy định của Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật BHYT (Luật số 46/2014/QH13 ngày 13/6/2014, có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015) và hướng dẫn của BHXH Tp Hồ Chí Minh:100% thành viên có tên trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú phải tham gia BHYT Trường hợp em gái bạn khi có thẻ BHYT bắt buộc cần xuất trình để chứng minh. Mức đóng BHYT của người tham gia BHYT theo hộ gia đình tính từ ngày 01/01/2015 được quy định tại Điểm g, Khoản 1, Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 và theo Điểm 3, Điều 3 tại Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện BHYT như sau: Người tham gia BHYT đóng định kỳ 03 tháng, 06 tháng hoặc 12 tháng thì số tiền đóng được xác định theo mức đóng giảm dần từ thành viên thứ 2 trở đi cụ thể: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba và thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất. Theo văn bản số 777/BHXH-BT ngày 12/3/2015 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam và thông báo số 883/BHXH-THU ngày 23/3/2015 của bảo hiểm xã hội TP HCM quy định: Đối với hộ gia đình đã có người tham gia BHYT tự đóng 100% mức đóng, sau ngày 01/01/2015 nếu tiếp tục tham gia BHYT thì thực hiện cho cá nhân người đó (thời hạn sử dụng ghi trên thẻ đến 31/12/2015); những người còn lại trong hộ gia đình chưa tham gia BHYT, khi tham gia BHYT thì bắt buộc thực hiện theo hộ gia đình. Từ 01/01/2016 trở đi, toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú phải thực hiện BHYT theo hộ gia đình. Bạn có thể liên hệ đại lý thu BHYT phường, xã hoặc BHXH Quận, huyện nơi cư trú để được hướng dẫn.

Xem thêm trong: Hỏi đáp